UAMUZI WA KISHUJAA WA TAFF; MAPINDUZI HALISI YA SOKA LA WALEMAVU NA UKOMBOZI WA MWANAMKE



Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu kwa Watu wenye Ulemavu Tanzania (TAFF) limeweka historia kubwa kwa kuanzisha programu maalumu ya mafunzo, inayowalenga wanawake wenye ulemavu pekee ili kuhakikisha wanapata nafasi sawa ya kushiriki kikamilifu na kuendeleza vipaji vyao vilivyojificha.

Programu hii ya kihistoria iliyoanza rasmi tarehe tano ya mwezi huu wa Oktoba na kufanyika katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, inatarajiwa kutamatika kesho, tarehe 18 Oktoba.

Akizungumza kwa nini kuhusu kuanzishwa kwa mafunzo hayo maalumu, Mkurugenzi wa Ufundi wa TAFF, Shahan Mangi alilalamikia kuwa sababu kubwa iliyowafanya waanzishe programu hiyo ni ukweli kwamba wanawake wenye ulemavu wamekuwa wakipitia changamoto kubwa na kupewa nafasi chache mno, ukilinganisha na wanaume katika sekta ya michezo.

“Kupitia mpira wa miguu, wanawake wanajenga afya bora ya mwili na akili, wanajifunza namna ya kucheza sa mchezo wenyeuwe na wanakuza uwezo wao wa kujiamini mbele ya jamii bila hofu, kuongeza kiwango chao cha kujiamini na kuwapa fursa ya dhahabu ya kuwakilisha taifa letu la Tanzania katika mashindano mbalimbali ya kimataifa hapo siku za usoni,” alisema Mangi.

Akiangazia kwa msisitizo mkubwa kuwa ulemavu usipopewi kamwe kuwa kikwazo cha mtu yeyote kutimiza ndoto zake maishani, ndiyo maana wanapigania kwa nguvu zote kuhakikishinga mpira wa miguu wa watu wenye ulemavu unakuwa wa kijamii zaidi ambapo wanawake na wanaume wanapata fursa sawa kabisa za kimichezo.

Wachezaji mbalimbali wakifurahia kujitokeza na programu hii ya pekee wanatoka mikoa mbalimbali nchini, wakiwemo Prisca Sanga na Halima Sanga kutoka Njombe, Nsena Lawrence kutoka Arusha, wakati Dar es Salaam ikiwakilishwa na Mayrose Rafael, Margaret Samweli, Sham Mshewa, Wema Yusuf, Winfrida Benjamin, Benedata Kimaro na Tumaini Ndosi.

Aidha, Mkoa wa Pwani unatoa wachezaji kama Monica Joseph, Batuli Alfani na Maria Chaula, wakati Amina Siyame anawakilisha Mkoa wa Songwe, jambo linalomwesha wazi jinsi programu hii ilivyowazunguka wanawake kutoka pembe mbalimbali za nchi na kujenga nguvu ya pamoja katika soka hili.

Umuhimu wa mafunzo haya ya kipekee kwa wanawake wenye ulemavu huwezi kupingwa, kwani unagusa moja kwa moja nyanja za kisasa, kijamii na kiuchumi kwa kundi ambalo mara nyingi limesahaulika katika jamii.

Mafunzo haya yanatoa fursa kwa wanawake hawa wanaojitokeza na mchezo huu ambao kwa wanawake ndio unaanza kufundishwa ili kujiandaa na mashindano ya ndani na ya kimataifa.

“Kupitia mpira wa miguu, wanawake wanajenga afya bora ya mwili na akili, wanajifunza namna ya kucheza na sheria za mchezo wenyeuwe na wanakuza uwezo wao wa kujiamini mbele ya jamii bila hofu,” anasema Makamu wa Pili wa Rais wa TAFF, Rahel Pallangyo.

Umuhimu mwingine mkubwa wa mafunzo haya ni kuandaa njia ya wanawake hao kujikwamua kimaisha, kwani mchezo ni njia mojawapo ya kujiajiri na kuwaingizia kipato na heshima kubwa kupitia utofauti wa kitaswira. Wanawake wanaonekana kama daraja la kuvunja ngome za mfumo dume na mila potofu zinazowazuia wanawake kutoka nje ya nyumba na kushiriki shughuli za maendeleo, hivyo kupitia ujumbe mzito kwa jamii nzima kuwa uwezo wa mtu upo katika moyo wake na si katika viungo vyake vya mwili.

Mwenendo wa soka la walemavu nchini na duniani kote unakuwa ukipiga hatua kubwa za kimaendeleo, licha ya kukabiliana na changamoto za hapa na pale za ukosefu wa vifaa na matumizi ya miundombinu rafiki.

Kimataifa, soka la walemavu linakuwa likipata umaarufu mkubwa kupitia mashirika ya kimataifa yanayosimamia mchezo huo, huku mchezo wa Kombe la Dunia la Walemavu ikivutia mamilioni ya watazamaji na uwekezaji wanaotambua fani au wasio na viungo fulani vya mwili wakiwesha soka safi la kuvutia.

Hapa nchini TAFF imekuwa mstari wa mbele kuhakikisha kuwa mchezo huu haubaki tu kwa upande wa wanaume, bali unapanuka na kuwakumbatia wanawake ili kwenda sambamba na mabadiliko ya kimataifa ya usawa wa kijinsia katika mchezo.

Hatua ya kuanzisha kambi ya mazoezi ya wiki mbili katika Uwanja wa Uhuru mkoani Dar es Salaam inaashiria mabadiliko chanya ya kifikra na kimfumo katika uendeshaji wa mchezo hapa nchini ambapo sasa nguvu inaelekezwa katika kuibua vipaji vipya mashinani na kuvilea kitalamu ili viweze kushindana katika ngazi za kikanda na kimataifa.

Hata hivyo, ili mwendo huu uendelee kuimarika, kuna lazima ya kuwa na uwekezaji endelevu kutoka kwa serikali, wadau wa mchezo na sekta binafsi katika kutoa udhamini, vifaa vya mchezo na viwanja vinavyokidhi viwango vya wachezaji wenye ulemavu.

“Jamii inapaswa kutambua kuwa wakipambana uwanjani, wakifunga mabao na kusambaza ushindani mkubwa wa kisoka, inajenga picha mpya akilini mwa wote kwamba ulemavu si udhaifu, bali ni aina nyingine tu ya uwezo unaohitaji fursa na uwekezaji mdogo tu ili kung’ara,” anasema Rahel.

Ofisa Michezo wa Baraza la Michezo la Taifa (BMT), Halima Bushiri wakati akifungua mafunzo hayo alipongeza TAFF kwa kukubalisha wanawake wanawaka nyota.

Alisema kuwaleta wanawake walemavu kutoka mikoa mbalimbali kumahamasisha jamii kuacha kuwaficha watoto wa aina awake wenye ulemavu na badala yake kuwapeleka viwanjani ili kukuza vipaji vyao na kushiriki katika mashindano ya kitaifa na kimataifa.

Pia, mashindano hayo kuhakikisha wanawake wenye ulemavu hawachwi nyuma na wanapewa fursa sawa ya kumesha vipaji vyao kupitia soka la walemavu.

Mafunzo haya ni moja ya kampeni ya TAFF ya kuonyesha tuna ya taifa ya wanawake ya mchezo huo na kuondoa unyonge na tanyanyapaa kuwa wanawake nao wanastahili na wana haki ya kushiriki mchezo.

Aidha, kwa jamii inayothamini ushirikishwaji wa makundi yote bila ubaguzi, uwepo wa programu kama hii unaleta ushirikiano mkubwa wa kijamii na kuhamasisha utamaduni wa kuwajali na kuwadhamini watu wote wenye mahitaji maalumu.

Kupitia mpira wa miguu, jamii inajifunza somo la uvumilivu, upendo na usawa, mambo ambayo ni nguzo kuu katika kujenga taifa lenye maendeleo jumuishi na lenye hofu ya haki sawa kwa kila rika bila kujali hali yake ya kimwili.

MWISHO

 IMETOKA KWA MARA YA KWANZA HABARILEO JUMAMOSI OKTOBA 17, 2026:

 

No comments