NI WAKATI WA KUPASUA ANGA: MAFANIKIO YA LIGI ZA WANAWAKE DUNIANI KIWE KIOO CHA KUINUA SOKA LETU


Soka la wanawake limeacha kuwa mchezo wa burudani tu na sasa limegeuka kuwa biashara kubwa na ajira yenye heshima duniani, huku ligi kama National Women’s Soccer League (NWSL) ya Marekani, Women’s Super League (WSL) ya Uingereza, na Liga F ya Hispania zikiongoza kwa kuvutia mamilioni ya mashabiki, wadhamini wakubwa, na mikataba minono ya matangazo ya televisheni. 

Siri kubwa ya mafanikio ya ligi hizi haitokani na bahati mbaya, bali imejengwa juu ya misingi ya uwekezaji thabiti katika miundombinu, ushindani mkali wa kibiashara, kulipa wachezaji mishahara inayostahili, pamoja na kujenga tamaduni za kijamii zinazowapa wasichana kipaumbele na thamani sawa na wavulana tangu wakiwa wadogo.

Hali hii ya mafanikio ya kimataifa sasa inatupa kioo kizuri cha kutazama tulipo na tunapoelekea nchini Tanzania, hasa tukitazama ufunguzi wa msimu mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake na ushindani mkali ulioshuhudiwa kwenye michuano ya Ngao ya Jamii, ambapo Simba Queens iliibuka bingwa kwa kuifunga JKT Queens huku Yanga Princess ikishika nafasi ya tatu. Matokeo na ushindani uliotawala kwenye ufunguzi huo kupitia vikosi imara na viwango vya juu vya wachezaji ni ishara tosha kuwa soka la wanawake nchini limeiva na lipo tayari kupiga hatua kubwa zaidi ya kimaendeleo.

Watanzania na wadau wa soka sasa wana kiu ya kuona msimu huu mpya unaleta ushindani wa kweli utakaovunja utawala wa vilabu vichache na kufanya kila mechi kuwa na ushindani mkali sawa na ligi kubwa za Ulaya na Amerika. 

Ili kufikia ndoto hiyo na kuyaingiza mafanikio ya kimataifa katika utamaduni wetu, tunapaswa kuimarisha ligi yetu kiufundi, kuboresha miundombinu, kuvutia wadhamini wengi zaidi, na kujenga mfumo thabiti wa kuwalea watoto wa kike mashuleni na kwenye jamii ili waone soka kama fursa halisi ya kimaisha na ajira ya kuaminika.

Tukifanikiwa kuiga misingi hiyo ya kibiashara na kubadili mtazamo wa jamii yetu kupitia hamasa endelevu, msimu huu mpya wa Ligi Kuu ya Wanawake hautakuwa tu jukwaa la burudani, bali utakuwa chachu ya kuandika historia mpya itakayoiweka Tanzania kileleni mwa soka la wanawake barani Afrika na duniani kwa ujumla.

No comments