Marekani inapigika vita na Iran, majeruhi 861, vifo 19
Takwimu za hivi karibuni za majeruhi na vifo vya wanajeshi wa Marekani katika mgogoro na Iran kufikia Septemba 2026, wanajeshi 19 wamepoteza maisha tangu kuanza kwa mgogoro huo unaohusisha operesheni mbalimbali ikiwemo Operation Epic Fury.
Operation Epic Fury ilikuwa operesheni kubwa ya kijeshi ya pamoja kati ya Marekani na Israel dhidi ya Iran iliyoanza mnamo Februari 28, 2026, na kukamilika rasmi mnamo Mei 5, 2026.
Kulingana na taarifa rasmi zilizotolewa na Wizara ya Ulinzi ya Marekani (Pentagon) na U.S. Central Command (CENTCOM), malengo makuu ya operesheni hiyo yalihusu kuvunja uwezo wa kijeshi wa utawala wa Iran kwa kuharibu miundombinu ya makombora ya masafa marefu, viwanda vya droni, zana za majini, na kuhakikisha nchi hiyo haifikii uwezo wa kumiliki silaha za nyuklia.
Ndani ya kipindi cha operesheni hiyo, vikosi vya Marekani vilishambulia zaidi ya maeneo 7,000 nchini Iran na kuharibu meli za kivita zaidi ya 100, ambapo mashambulizi ya kwanza yalisababisha vifo vya viongozi wakuu wa utawala wa Iran, akiwemo Kiongozi Mkuu Ayatollah Ali Khamenei.
Ripoti ya hivi karibuni kutoka kwa Mkaguzi Mkuu wa Pentagon ilifichua kuwa operesheni hiyo iligharimu takribani dola bilioni 33.4, huku Marekani ikipoteza zana kadhaa za anga zikiwemo ndege za kivita za F-15, F-35, na droni kadhaa za MQ-9 Reaper.
Taarifa rasmi zilizotolewa na Wizara ya Ulinzi ya Marekani (Pentagon) kupitia Mfumo wake wa Uchambuzi wa Majeruhi wa Ulinzi (DCAS) pamoja na ripoti za Kamandi Kuu ya Marekani (CENTCOM), hivi karibuni zinaonesha pia kuna majeruhi 861 tangu kuanza kwa mivutano hiyo.
Takwimu hizi rasmi za Pentagon zina tofauti ndogo na zile zilizoripotiwa na baadhi ya vyombo vya habari, kama vile The Washington Post, ambavyo vimekadiriwa kuwa vifo hivyo vinaweza kufikia kati ya 22 na 23, vikijumuisha matukio ya kimatibabu na ajali za mafunzo katika eneo la mzozo.
Licha ya hayo, Pentagon inasisitiza takwimu zake rasmi za wale waliokufa katika mapigano ya moja kwa moja. Idadi hiyo ya majeruhi inatokana na mashambulizi kadhaa ya makombora na ndege zisizo na rubani yaliyolenga kambi za kijeshi za Marekani katika ukanda huo.
Vyombo mbalimbali vya habari vinaendelea kufuatilia kwa ukaribu takwimu hizi.
Tovuti ya Military Spend Iran War Casualties Tracker, kwa mfano, inatoa uchambuzi na takwimu za kina za sasa kuhusu vifo na majeruhi. Vilevile, Washington Examiner imechapisha ripoti zinazotambua vifo hivyo rasmi, na taarifa za ziada zinapatikana kupitia majukwaa ya kihistoria kama Wikipedia yanayoorodhesha majeruhi wa Vita vya Iran vya mwaka 2026.

Post a Comment